Ẹ̀kọ́ Bíbélì Lórí Èlíjà: Wòlíì Iná àti Ìgbọràn Ọ̀run

Published On: 19 de October de 2023Categories: Sem categoria

Ìkẹ́kọ̀ọ́ Èlíjà jẹ́ ìrìn àjò tí ó fani lọ́kàn mọ́ra láti inú àwọn ojú-ewé Bibeli, èyí tí ó ṣamọ̀nà wa sí ìjíròrò jíjinlẹ̀ pẹ̀lú ọ̀kan lára ​​àwọn wòlíì tí ó jẹ́ àmì àpẹẹrẹ ti Májẹ̀mú Laelae. Èlíjà, ẹni tí orúkọ rẹ̀ túmọ̀ sí “Ọlọ́run mi ni Olúwa”, jẹ́ ohun èlò alágbára kan ní ọwọ́ Ọlọ́run, ẹni tí ó gbé ìgbésẹ̀ ní àkókò líle koko nínú ìtàn Ísírẹ́lì. Nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ Bíbélì yìí, a máa ṣàyẹ̀wò ìgbésí ayé Èlíjà àti iṣẹ́ òjíṣẹ́ rẹ̀, a máa ṣàyẹ̀wò àwọn iṣẹ́ àgbàyanu rẹ̀, àwọn ìrírí rẹ̀ àgbàyanu, àtàwọn ẹ̀kọ́ tá a lè rí kọ́ nínú ìtàn rẹ̀. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Èlíjà gbé ayé ní ẹgbẹẹgbẹ̀rún ọdún sẹ́yìn, àwọn ẹ̀kọ́ rẹ̀ tànmọ́lẹ̀ títí di òní olónìí, tí ó ń pè wá láti ní ìgbàgbọ́ tí kò lè mì àti láti ṣègbọràn sí Ọlọ́run láìdábọ̀.

Ipe Elijah: Ohùn kan ni Aginju

Bí ó ti wù kí ó rí, kí a tó ṣàyẹ̀wò àwọn ohun tí Èlíjà ṣe, ó ṣe pàtàkì láti lóye àyíká ọ̀rọ̀ tí ó ti yọ jáde. Èlíjà jáde ní àkókò òkùnkùn kan nínú ìtàn Ísírẹ́lì, ìjọba kan tí ó pín láàárín Àríwá àti Gúúsù, tí ó borí nínú ìbọ̀rìṣà àti ìpẹ̀yìndà. Orílẹ̀-èdè náà ti kẹ̀yìn sí Ọlọ́run, wọ́n ń jọ́sìn àwọn ọlọ́run àjèjì, wọ́n sì ń lọ́wọ́ nínú àwọn àṣà ẹ̀ṣẹ̀. Nínú ìṣẹ̀lẹ̀ burúkú yìí ni Ọlọ́run yan Èlíjà gẹ́gẹ́ bí ońṣẹ́ Rẹ̀, wòlíì onígboyà àti aláìbẹ̀rù tí yóò dúró gbọn-in nínú ìgbèjà ìgbàgbọ́ tòótọ́.

A mú Èlíjà wá sínú Ìwé Mímọ́ nínú 1 Àwọn Ọba 17:1 , níbi tí a ti kà pé: “Èlíjà ará Tíṣíbì, ti àwọn ará Gílíádì, sọ fún Áhábù pé, “Bí Olúwa Ọlọ́run Ísírẹ́lì ti wà láàyè, níwájú ẹni tí mo dúró níwájú rẹ̀, ní àwọn ọdún wọ̀nyí níbẹ̀. kì yóò jẹ ìrì tàbí òjò. , bí kò ṣe gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ mi.” Èyí ni àkókò ìpè àtọ̀runwá, níbi tí Ọlọ́run ti yan Èlíjà láti kéde ìdájọ́ àtọ̀runwá lórí ilẹ̀ ayé: ọ̀dá yóò dé gẹ́gẹ́ bí ìdájọ́ fún àìṣòótọ́ àwọn ènìyàn náà.

Ṣùgbọ́n ìyípadà yíyanilẹ́nu nínú ọ̀ràn yìí ni pé kìí ṣe Èlíjà polongo ìdájọ́ nìkan ṣùgbọ́n ó tún ní ìrírí ìpèsè àtọ̀runwá lọ́nà àrà ọ̀tọ̀. Bí a ṣe ń kẹ́kọ̀ọ́, a óò rí bí Ọlọ́run ṣe lo Èlíjà láti ṣe àwọn iṣẹ́ ìyanu tó yani lẹ́nu, tó sì fi agbára rẹ̀ tí kò láàlà hàn, kódà láwọn àkókò àìtó àti àìgbọràn.

Ìpèsè Àtọ̀runwá Nínú Àwọn Àkókò Tó Pàtàkì Jù Lọ

Otàn Elija tọn gọ́ na ojlẹ ayidego tọn lẹ, to ehe mẹ e mọ awuwledainanu Jiwheyẹwhe tọn to aliho ayidego tọn de mẹ te. Èyí tó ṣàrà ọ̀tọ̀ jù lọ lára ​​àwọn nǹkan wọ̀nyí ṣẹlẹ̀ ní àfonífojì Kérítì, níbi tí Ọlọ́run ti pàṣẹ fún àwọn ẹyẹ ìwò láti bọ́ Èlíjà. Kandai ehe, he yin mimọ to 1 Ahọlu lẹ 17:4-6 mẹ, do mẹtọnhopọn Jiwheyẹwhe tọn na devizọnwatọ etọn hia mí dile etlẹ yindọ e dọ whẹdida akúdido tọn do aigba lọ ji:

“Ẹ óo mu ninu odò náà; mo sì pàṣẹ fún àwọn ẹyẹ ìwò láti ràn ọ́ lọ́wọ́ níbẹ̀. O si lọ, o si ṣe gẹgẹ bi ọ̀rọ Oluwa; nitoriti o lọ o si joko leti odò Keriti, ti mbẹ niwaju Jordani. Àwọn ẹyẹ ìwò sì mú oúnjẹ àti ẹran wá fún un ní òwúrọ̀, àti búrẹ́dì àti ẹran ní ìrọ̀lẹ́; ó sì mu láti inú odò náà.” 1 Àwọn Ọba 17:4-6

Kì í ṣe pé ẹsẹ Ìwé Mímọ́ yìí jẹ́ ká mọ bí Ọlọ́run ṣe lágbára tó láti pèsè fún àwọn àyànfẹ́ Rẹ̀ lọ́nà ìyanu, ṣùgbọ́n ó tún fi ìjẹ́pàtàkì ìgbọràn Èlíjà hàn. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé àìní oúnjẹ ń jìyà ayé yìí, Èlíjà ń gbádùn oúnjẹ Ọlọ́run. Èyí máa ń jẹ́ ká ronú jinlẹ̀ lórí ìgbọràn tiwa fúnra wa sí Ọlọ́run, ká sì gbẹ́kẹ̀ lé ìpèsè Rẹ̀, àní nínú àwọn ipò tó le koko jù lọ.

Ifọrọwanilẹnuwo Lori Oke Karmeli: Ọlọrun Ti O Dahun Nipa Ina

Ìṣẹ̀lẹ̀ pàtàkì mìíràn nínú ìgbésí ayé Èlíjà ni ìforígbárí ní Òkè Ńlá Kámẹ́lì, tí a ròyìn rẹ̀ nínú 1 Àwọn Ọba 18. Nínú ìṣẹ̀lẹ̀ yìí, Èlíjà pe àwọn wòlíì Báálì, tí wọ́n ń sìn ọlọ́run èké, láti dán an wò nípa iná, ní fífi ipò gíga Ọlọ́run Ísírẹ́lì hàn. . Ìtàn yìí jẹ́ àpẹẹrẹ alágbára ti bí ìgbàgbọ́, ìgboyà, àti ìgbọràn Èlíjà ṣe ṣamọ̀nà sí ọ̀kan lára ​​àwọn àkókò àgbàyanu jù lọ nínú ìtàn Bíbélì.

Èlíjà kéde nínú 1 Àwọn Ọba 18:21 : “Yóò ti pẹ́ tó tí ẹ óo máa rìn lọ láàárín ìrònú méjì? Bí Olúwa bá ni Ọlọ́run, ẹ máa tọ̀ ọ́ lẹ́yìn, bí Báálì bá sì máa tọ̀ ọ́ lẹ́yìn.” Ṣùgbọ́n kí wọ́n tó bẹ̀rẹ̀ ìpèníjà náà, Èlíjà gbé ìlànà kan kalẹ̀ pé: Ọlọ́run tó ń fi iná dáhùn ni Ọlọ́run tòótọ́.

Nínú ìṣẹ̀lẹ̀ yìí, Èlíjà tẹ́ pẹpẹ kan, ó sì gbé ẹbọ sórí rẹ̀, ó sì pàṣẹ pé kí wọ́n da omi sórí ọrẹ ẹbọ sísun, kí wọ́n sì bù ú pátápátá. Níhìn-ín, omi ṣàpẹẹrẹ àìṣeéṣe ẹ̀dá ènìyàn, ṣùgbọ́n Èlíjà, tí ó kún fún ìgbàgbọ́, ké pe Olúwa, iná láti ọ̀run sì sọ̀kalẹ̀, tí ń jẹ ẹbọ, igi, òkúta àti omi náà run. Iṣẹ́ ìyanu yìí kò fi agbára Ọlọ́run hàn lásán, ṣùgbọ́n ó tún fi ìjẹ́pàtàkì ìgbàgbọ́ tí kì í yẹ̀ àti ìgbẹ́kẹ̀lé hàn nínú agbára Rẹ̀.

Irin-ajo lọ si Aginju: Nigbati Elijah dojukọ Ireti

Dile etlẹ yindọ Elija tindo numimọ awhàngbigba ayidego tọn lẹ to gbejizọnlin etọn whenu, e sọ pehẹ ojlẹ flumẹjijẹ po nuṣikọna gbigbọmẹ tọn lẹ po. Lẹ́yìn ìforígbárí ní Òkè Ńlá Kámẹ́lì àti pípa àwọn wòlíì Báálì run, Èlíjà dojú kọ ìbínú Jésíbẹ́lì, ọbabìnrin ibi àti abọ̀rìṣà. Wòlíì náà sá lọ sínú aṣálẹ̀, ó rẹ̀ ẹ́, ó sì rẹ̀wẹ̀sì, ó ń bẹ Ọlọ́run pé kó gba ẹ̀mí òun.

Aṣálẹ, ni ipo yii, ṣe afihan aaye ti o dawa, ibanujẹ ati aidaniloju. Ṣigba, etlẹ yin to danfafa ji, Jiwheyẹwhe ma gbẹkọ Elija dai gba. Nínú 1 Àwọn Ọba 19:5-7 , a kà pé: “Ó dùbúlẹ̀ lábẹ́ igi júnípà, ó sì sùn; si kiyesi i, angẹli kan fi ọwọ́ kàn a, o si wi fun u pe, Dide, jẹun. O si wò, si kiyesi i, li ẹba ibùsùn rẹ̀, àkara ti a se lori ẹyín iná, ati ìṣà omi kan; Ó jẹ, ó mu, ó sì padà sùn.”

Àyọkà yìí ṣàkàwé ìyọ́nú Ọlọ́run ní àwọn àkókò àìlera ẹ̀dá ènìyàn. Níwọ̀n bí Èlíjà ti ń sọ̀rètí nù, ó fún un lókun nípa fífi ọwọ́ kan áńgẹ́lì kan àti oúnjẹ tí Ọlọ́run pèsè. Ó rán wa létí pé bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a dojú kọ àwọn aṣálẹ̀ nínú ìgbésí ayé wa, Ọlọ́run wà níhìn-ín, ó múra tán láti gbé wa ró àti láti tún agbára wa ṣe.

Ipe Èlíṣà: Ìyípadà Iṣẹ́ Òjíṣẹ́ Àsọtẹ́lẹ̀

Èlíjà kò wà láàyè títí láé, Bíbélì sì ṣàkọsílẹ̀ bíbọ̀ rẹ̀ nínú ẹ̀fúùfù iná, ìjádelọ àgbàyanu kan tó wà nínú 2 Àwọn Ọba 2:11 . Bí ó ti wù kí ó rí, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Èlíjà ti lọ, iṣẹ́-òjíṣẹ́ alásọtẹ́lẹ̀ rẹ̀ kò tí ì parí. Ọlọ́run ti múra sílẹ̀, ó sì ti fún un ní ìtọ́ni pé kó fòróró yàn Èlíṣà gẹ́gẹ́ bí arọ́pò rẹ̀, ní rírí bí iṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ náà ṣe máa bá a lọ ní Ísírẹ́lì.

Èlíṣà, àgbẹ̀ kan láti Ébẹ́lì-Méhólà, ni Èlíjà pè láti tẹ̀ lé e. Lákọ̀ọ́kọ́, Èlíṣà lọ́ tìkọ̀, níwọ̀n bó ti jẹ́ pé ojúṣe wòlíì kan tó gbajúmọ̀ bí Èlíjà ti pọ̀. Bí ó ti wù kí ó rí, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Èlíṣà ronú jinlẹ̀, ìdáhùn rẹ̀ fi ìyàsímímọ́ jíjinlẹ̀ àti òye hàn nípa ìjẹ́pàtàkì sísin Ọlọrun. 1 Ọba 19:21 , Èlíṣà fi màlúù rẹ̀ rúbọ, ó sì ń sun ohun èlò òwò rẹ̀ àtijọ́, ó sì tẹ̀ lé Èlíjà.

Ìtàn Èlíjà àti Èlíṣà jẹ́ ká mọ bí ìpè àtọ̀runwá ṣe ń yí padà láti ìran kan dé òmíràn, tó ń fi bí Ọlọ́run ṣe ń bá iṣẹ́ Ìjọba Rẹ̀ nìṣó, tó ń fún àwọn aṣáájú tuntun lágbára láti sìn pẹ̀lú ìtara àti ìṣòtítọ́.

Ẹ̀kọ́ fún Ọjọ́ Wa: Ìgboyà, Ìgbọràn àti Àdúrà Àìníyè

Ìkẹ́kọ̀ọ́ ìgbésí ayé Èlíjà fún wa láwọn ẹ̀kọ́ tó ṣeyebíye ní ọjọ́ wa. Ìgboyà Èlíjà ní dídúró ti àwọn wòlíì Báálì àti fífi ìgboyà pòkìkí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ń pè wá níjà láti jẹ́ onígboyà nínú ìgbàgbọ́ wa, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a lè dojú kọ àtakò àti àìnígbàgbọ́ yí wa ká. Ìgbọràn rẹ tí kò yẹ̀ sí Ọlọ́run, àní ní àwọn àkókò ìṣòro, rán wa létí ìjẹ́pàtàkì gbígbẹ́kẹ̀lé ìpèsè àtọ̀runwá àti dídúróṣinṣin ní olóòtítọ́, láìka àwọn àyíká ipò sí.

Èlíjà tún kọ́ wa nípa àdúrà àtọkànwá àti àdúgbò. Ìṣẹ̀lẹ̀ ọ̀dá àti ẹ̀bẹ̀ Èlíjà fún ìpadàbọ̀ òjò jẹ́ ìránnilétí alágbára kan pé Ọlọ́run ń gbọ́, ó sì ń dáhùn àdúrà àwọn olódodo. Dile etlẹ yindọ aslọ lẹ ma ko sọawuhia to vivọnu gbẹzan mítọn tọn, odẹ̀ whepoponu tọn mítọn sọgan hẹn gblọndo Jiwheyẹwhe tọn wá to ojlẹ Jiwheyẹwhe tọn mẹ.

Ní ìparí, ìkẹ́kọ̀ọ́ Èlíjà rọ̀ wá sí ìrìn àjò àròjinlẹ̀ àti ìmúlò. Igbesi aye wolii alaibẹru yii n pe wa laya lati ni igboya ninu igbagbọ wa, lati gbọran si Ọlọrun lainidi, lati gbẹkẹle ipese Rẹ̀, ati lati gbadura nigbagbogbo. Èlíjà, wòlíì iná àti ìgbọràn àtọ̀runwá, ń bá a lọ láti fún àwọn tí wọ́n fẹ́ sin Ọlọ́run tí ń dáhùn padà tí wọ́n sì dúró gẹ́gẹ́ bí olóòótọ́ ní gbogbo ìgbà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ipò lè dà bí èyí tí kò dára. Jẹ ki a tẹle apẹẹrẹ Elijah, ni igbẹkẹle ninu Oluwa Ọlọrun wa, ni gbogbo ipo ti igbesi aye wa.

Share this article

Written by : Ministério Veredas Do IDE

Leave A Comment